Fitar gani na gani yawanci ana amfani da matattarar gani, waɗanda na'urori ne waɗanda zaɓaɓɓun ke watsa haske na tsawon tsayi daban-daban, galibi lebur gilashi ko na'urorin filastik a cikin hanyar gani, waɗanda aka rina ko kuma suna da suturar tsoma baki.Dangane da halaye na bakan, an raba shi zuwa fil-band tace da yanke-kashe tace;a cikin nazarce-nazarce, an raba shi zuwa tacewa da tsoma baki.
1. Ana yin matattarar shinge ta hanyar haɗa rinayen rini na musamman a cikin guduro ko kayan gilashi.Dangane da ikon ɗaukar haske na tsawon raƙuman ruwa daban-daban, yana iya kunna tasirin tacewa.Fitar gilashi masu launi sun shahara a kasuwa, kuma fa'idodin su shine kwanciyar hankali, daidaito, ingancin katako mai kyau, da ƙarancin masana'anta, amma suna da lahani na babban fasfo, yawanci ƙasa da 30nm.na.
2. Matsalolin tsangwama na Bandpass
Yana amfani da hanyar rufewa, kuma ya rufe wani fim na fim mai mahimmanci tare da ƙayyadadden kauri a saman gilashin.Yawancin lokaci, gilashin gilashi ana yin shi ta hanyar ɗaukar nauyin fina-finai da yawa, kuma ana amfani da ka'idar tsangwama don ba da damar raƙuman haske a cikin kewayon kewayon kewayo don wucewa.Akwai nau'ikan tacewa da yawa, kuma filayen aikace-aikacen su ma sun bambanta.Daga cikin su, mafi yawan abubuwan da ake amfani da su na tsangwama sune matattarar bandpass, matattarar yankewa, da matattarar dichroic.
(1) Filters na bandpass na iya watsa haske na takamaiman tsayin igiya ko kunkuntar band, kuma haske a wajen fasfon ba zai iya wucewa ba.Babban alamun gani na matatar bandpass sune: Tsawon zangon tsakiya (CWL) da rabin bandwidth (FWHM).Dangane da girman bandwidth, an raba shi zuwa: matattara mai kunkuntar tare da bandwidth<30nm;matatar watsa labarai tare da bandwidth>60nm ku.
(2) Tace mai yankewa na iya raba bakan zuwa yankuna biyu, hasken da ke cikin yanki ɗaya ba zai iya wucewa ta wannan yanki ba ana kiran shi yanki mai yankewa, kuma hasken da ke wani yanki yana iya wucewa gabaɗaya ana kiran shi yankin wucewa. Fitar da ake yankewa na yau da kullun sune matattarar wucewa mai tsayi da matattarar gajeriyar wucewa.Tacewar dogon igiyar igiyar ruwa ta hasken Laser: Yana nufin cewa a cikin takamaiman kewayon tsayin igiyar ruwa, ana watsa alkibla mai tsayi, kuma an katse hanyar gajeriyar igiyar ruwa, wacce ke taka rawa ta ware gajeriyar kalaman.Short wave pass filter: gajeriyar hanyar wucewar igiyar igiyar ruwa tana nufin takamaiman kewayon tsayin igiyar igiyar ruwa, ana watsa gajeriyar hanyar igiyar ruwa, kuma ana yanke doguwar hanyar igiyar ruwa, wanda ke taka rawar ware dogon igiyar.
3. Dichroic tace
Dichroic tace amfani da ka'idar tsangwama.Yaduddukansu suna samar da ci gaba da jeri na kogo masu haske waɗanda ke daidaita da tsayin daka da ake so.Lokacin da kololuwa da magudanan ruwa suka zo juna, sauran tsayin raƙuman raƙuman raƙuman raƙuman ruwa suna lalacewa ta hanyar lalacewa ko nunawa.Za a iya ƙirƙira matatun Dichroic (wanda aka fi sani da "mai nuni" ko "fim ɗin bakin ciki" ko "tsatsagi" masu tacewa) ta hanyar rufe gilashin gilashi tare da jerin kayan shafa na gani.Fitar Dichroic gabaɗaya suna nuna ɓangaren haske maras so kuma suna watsa sauran.
Za'a iya sarrafa kewayon launi na masu tace dichroic ta hanyar kauri da tsari na sutura.Gabaɗaya sun fi tsada sosai kuma sun fi ƙazanta fiye da masu tacewa.Ana iya amfani da su a cikin na'urori irin su dichroic prisms a cikin kyamarori don raba hasken haske zuwa sassa na launi daban-daban.
Lokacin aikawa: Satumba-29-2022